Sunday, April 14

பம்பர் -விமர்சனம்!

பணமே எல்லாமே என்று நினைக்கும் பொறுப்பற்ற இளைஞனான புலிப்பாண்டி, இந்த முடிவினால் தன் வாழ்க்கை எடுக்கும் பெரிய திருப்பத்தை அறியாமல் கேரளாவில் லாட்டரி சீட்டு வாங்குகிறான்.
பம்பர் திரைப்பட விமர்சனம்:திரைக்கதை மெதுவானதாகத் தோன்றினாலும், இரண்டாம் பாதியில் சில நிகழ்வுகள் யூகிக்கக்கூடியதாக இருந்தாலும், வெற்றியின் உலகத்தில் பார்வையாளர்களை மூழ்கடிக்கும் இயக்குனரின் முயற்சிகள் உண்மையான நோக்கத்தின் தருணங்களைத் தருகின்றன.
பணத்துக்காக எதையும் செய்யத் தயாராக இருக்கும் பொறுப்பற்ற இளைஞனாக புலிப்பாண்டி (வெற்றி) நமக்கு அறிமுகமாகிறார். காந்தி ஜெயந்தியின் போது மது விற்பதன் மூலம் நிறைய சம்பாதிக்கலாம் என்று தனது தாயிடம் ஒரு வணிக யோசனையை முன்மொழிகிறார். ஒரு கட்டத்தில் புலிப்பாண்டியும் அவனது நண்பர்களும் தாங்கள் செய்யாத ஒரு அரசியல்வாதியின் கொலையில் சிக்கிக் கொள்கிறார்கள். புதிதாக நியமிக்கப்பட்டுள்ள போலீஸ் அதிகாரியிடம் இருந்து தப்பிக்க, சபரிமலைக்கு ஆன்மிக சுற்றுலா செல்ல முடிவு செய்துள்ளனர். அந்தப் பயணத்தின் போது தன் வாழ்வில் பெரும் திருப்பம் ஏற்படும் என்பது புலிப்பாண்டிக்குத் தெரியாது. மனிதநேயத்தின் ஆழங்களை ஆராய்ந்து ஆழமான உணர்ச்சிகளைத் தூண்டும் திரைப்படங்கள் எப்போதுமே தனி இடத்தைப் பிடித்துள்ளன. வெற்றியின் பம்பர் இந்த வகைக்கு ஒரு பாராட்டத்தக்க கூடுதலாகும், ஏனெனில் இது நேர்மை மற்றும் உண்மையின் மாற்றும் சக்தியை அழகாக ஆராய்கிறது. சில சமயங்களில் திரைக்கதை மெதுவானதாகத் தோன்றினாலும், இரண்டாம் பாதியில் சில நிகழ்வுகள் யூகிக்கக்கூடியதாக இருந்தாலும், வெற்றியின் உலகத்தில் பார்வையாளர்களை மூழ்கடிக்கும் இயக்குனரின் முயற்சிகள் உண்மையான நோக்கத்தின் தருணங்களைத் தருகின்றன.
பணத்துக்காக எதையும் செய்யத் தயாராக இருக்கும் பொறுப்பற்ற இளைஞனாக புலிப்பாண்டி (வெற்றி) நமக்கு அறிமுகமாகிறார். காந்தி ஜெயந்தியின் போது மது விற்பதன் மூலம் நிறைய சம்பாதிக்கலாம் என்று தனது தாயிடம் ஒரு வணிக யோசனையை முன்மொழிகிறார். ஒரு கட்டத்தில் புலிப்பாண்டியும் அவனது நண்பர்களும் தாங்கள் செய்யாத ஒரு அரசியல்வாதியின் கொலையில் சிக்கிக் கொள்கிறார்கள். புதிதாக நியமிக்கப்பட்டுள்ள போலீஸ் அதிகாரியிடம் இருந்து தப்பிக்க, சபரிமலைக்கு ஆன்மிக சுற்றுலா செல்ல முடிவு செய்துள்ளனர். அந்தப் பயணத்தின் போது தன் வாழ்வில் பெரும் திருப்பம் ஏற்படும் என்பது புலிப்பாண்டிக்குத் தெரியாது.
அவர் ஒரு வயதான முஸ்லீம் மனிதனிடம் (ஹரீஷ் பேரடி) லாட்டரி சீட்டை வாங்குகிறார், அது அவரது வாழ்க்கையை சிறப்பாக மாற்றப் போகிறது என்பதை உணராமல் அதே இடத்தில் அதை இழக்கிறார். நேர்மையான லாட்டரி விற்றவன் இப்போது புலிப்பாண்டியைத் தேடிச் சென்று சீட்டின் முக்கியத்துவத்தை அவனிடம் கொடுத்து அவனிடம் ஒப்படைக்கிறான். அடுத்து என்ன நடக்கிறது என்பதுதான் முக்கிய விஷயம்.உண்மையைத் தழுவுவது எவ்வாறு தனிமனிதர்களை வாழ்க்கையில் கற்பனை செய்ய முடியாத இடங்களுக்கு இட்டுச் செல்லும் என்பதை இயக்குநர் செல்வகுமார் பாராட்டத்தக்க வகையில் ஆராய்கிறார். வெற்றி மற்றும் லாட்டரி விற்பவரின் கதாபாத்திரத்தின் மூலம், நேர்மை நமது தனிப்பட்ட பயணங்களை வடிவமைப்பது மட்டுமல்லாமல், சமூகத்தில் பரந்த தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்துகிறது என்ற செய்தியை இயக்குனர் வெற்றிகரமாக வெளிப்படுத்துகிறார். வெற்றியின் செயல்களின் தேர்வுகள் மற்றும் விளைவுகளைப் பற்றி சிந்திக்க பார்வையாளர்கள் அழைக்கப்படுகிறார்கள், இது நிச்சயதார்த்த உணர்வை உருவாக்குகிறது. ஒரு சில தேவையற்ற கதாபாத்திரங்கள் மற்றும் மெதுவாக நகரும் திரைக்கதை ஆகியவற்றால் பெரிய தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடிய சில தருணங்கள் அடக்கப்படுகின்றன. முதல் பாதியில் நகைச்சுவை காட்சிகள் ஒரு குறிப்பிட்ட அளவிற்கு வேலை செய்கின்றன, மேலும் ஜி.பி.முத்துவின் கதாபாத்திரமும் எதிர்பார்ப்புகளை பூர்த்தி செய்கிறது. ஆனால், படம் முன்னேறும்போது அது அர்த்தமற்ற ஒன்றாக மாறிவிடுகிறது.
10 கோடி ரூபாய் மதிப்பிலான லாட்டரிச் சீட்டைக் கண்டுபிடித்து, புலிப்பாண்டியைக் கண்டுபிடித்து ஒப்படைக்கும் நோக்கில், கேரளாவிலிருந்து தூத்துக்குடிக்கு முதியவர் மேற்கொண்ட பயணம் மனதை உருக்குகிறது. சசிகுமாரின் அயோத்தியைப் போலவே, இந்தப் படமும், அந்நியருக்கு உதவ ஒரு நல்லவர் எந்த அளவுக்குச் செல்கிறார் என்பதை வலியுறுத்துகிறது. எழுத்து இன்னும் கொஞ்சம் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியிருந்தால், இந்தப் படமும் எல்லைகளைத் தாண்டியிருக்கலாம்.
இந்த படம், சில சமயங்களில், ஒரு பெரிய பகுதி கேரளாவில் அமைந்திருப்பதால், கண்ணியமாக உருவாக்கப்பட்ட மலையாளப் படத்தின் உணர்வைத் தருகிறது. ஹரீஷ் பெராடி மற்றும் வெற்றி இருவரும் தங்களின் சிறப்பான ஆட்டத்தை வெளிப்படுத்தியுள்ளனர். வெற்றி நடிகராக பரிணமித்து வருகிறார், இந்தப் படம் இன்னொரு உதாரணம். வெற்றியின் காதல் வேடத்தில் நடிக்கும் ஷிவானி நாராயணன், அவரது முந்தைய படைப்புகளிலிருந்து கண்டிப்பாக வித்தியாசமான ஒரு நுட்பமான நடிப்புடன் வருகிறார்.
ஒட்டுமொத்தமாக, பம்பர் ஒரு சுவாரஸ்யமான முன்மாதிரியைக் கொண்டுள்ளது, இது பார்வையாளர்களின் கவனத்தை ஈர்க்க உதவுகிறது, ஆனால் சில பகுதிகளை டிரிம் செய்திருந்தால் இன்னும் சிறப்பாக இருந்திருக்கும்.

Related posts:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *